Idan ya zo ga nau'ikan bearings, kowa na iya goge waɗanne irin befings ana amfani da su?A yau, bari mu ɗauke ku don sanin halayen bearings daban-daban da filayen aikace-aikacen su.
An raba nau'ikan nau'ikan nau'ikan nau'ikan nau'ikan nau'ikan radial da ƙwanƙwasa bearings bisa ga jagorar juzu'i ko kusurwar lamba na ƙima.
Dangane da nau'in nau'in jujjuyawar, an raba shi zuwa ɗaukar ƙwallon ƙafa da abin nadi.
Ana iya raba shi zuwa ɗamarar kai tsaye da kuma wanda ba shi da kai (rigid bearing) gwargwadon ko zai iya zama mai daidaitawa.
Dangane da adadin ginshiƙan nau'in mirgina, an raba shi zuwa ɗamarar jeri ɗaya, mai ɗaukar jeri biyu da ɗamarar jeri da yawa.
Dangane da ko za'a iya raba abubuwan da aka gyara, an raba su zuwa nau'ikan nau'ikan da ba za a iya raba su ba.
Bugu da ƙari, akwai rarrabuwa bisa ga tsari da girman girman.
1. Ƙwallon lamba na kusurwa
Akwai kusurwoyin tuntuɓar juna tsakanin ferrule da ƙwallon.Madaidaitan kusurwar lamba sune 15 °, 30 ° da 40 °.Mafi girman kusurwar lamba, mafi girman ƙarfin nauyin axial.Ƙananan kusurwar lamba, mafi dacewa ga jujjuyawar sauri.Matsakaicin jere ɗaya na iya jure nauyin radial da nauyin axial unidirectional.Ƙwallon ƙwallon ƙafa na kusurwa guda biyu na jere guda ɗaya, waɗanda aka haɗa su ta baya, suna raba zobe na ciki da na waje, kuma suna iya jure nauyin radial da nauyin axial bidirectional.
Ƙwallon lamba na kusurwa
Babban manufar:
Jeri guda ɗaya: sandal kayan aikin injin, injin mai ƙarfi, injin turbin gas, mai raba ta tsakiya, ƙaramin motar gaba ta gaba, shaft ɗin pinion daban.
Layi biyu: famfo mai, tushen abin busa, iska compressor, watsawa daban-daban, famfo allurar mai, injin bugu.
2. Kai aligning ball bearing
Ƙwallon ƙarfe na jere sau biyu, titin tseren zobe na waje yana da nau'in yanayi mai siffar zobe na ciki, don haka zai iya daidaita daidaitattun axis ta atomatik ta hanyar karkata ko rashin daidaituwa na shaft ko gidaje.Za a iya shigar da ramin da aka ɗora a kan ramin da kyau ta hanyar amfani da kayan ɗamara, galibi ɗauke da nauyin radial.
Ƙwallon ƙafa
Babban amfani: Injin aikin itace, injin watsa kayan yadi, juzu'in kai tsaye tare da wurin zama.
3. Kai aligning abin nadi hali
Irin wannan nau'in na'ura an sanye shi da rollers mai siffar zobe tsakanin zobe na waje na titin tseren mai siffar zobe da zobe na ciki na titin tsere biyu.Dangane da tsarin ciki daban-daban, an raba shi zuwa nau'ikan guda huɗu: R, Rh, RHA da Sr. saboda cibiyar baka na titin tseren zobe na waje ya dace da cibiyar ɗaukar hoto, yana da aikin tsakiya, don haka zai iya daidaita ta atomatik. misalignment axis lalacewa ta hanyar karkata ko rashin daidaituwa na shaft ko harsashi na waje, kuma yana iya ɗaukar nauyin radial da nauyin axial bidirectional.
Spherical Roller Bearings
Babban aikace-aikace: injin takarda, mai ragewa, motar jirgin ƙasa, wurin zama na gearbox kujera, mirgine abin nadi, crusher, allon girgiza, injin bugu, injinan itace, masu rage masana'antu daban-daban, madaidaiciyar kai tsaye tare da wurin zama.
4. Tuba abin nadi kai tsaye
A cikin irin wannan nau'in, ana shirya rollers mai siffar zobe ba tare da izini ba.Domin filin tseren tseren yana da siffar siffa kuma yana da aiki mai tsaka-tsaki, ana iya barin shaft ɗin ya sami sha'awa da yawa.Ƙarfin nauyin axial yana da girma sosai.Yana iya ɗaukar nauyin radial da yawa yayin ɗaukar nauyin axial.Ana amfani da lubrication gabaɗaya yayin amfani.
tura abin nadi kai tsaye
Babban aikace-aikace: na'ura mai aiki da karfin ruwa janareta, tsaye motor, propeller shaft ga jiragen ruwa, reducer for mirgina dunƙule na karfe mirgina niƙa, hasumiya crane, kwal niƙa, extruder da kafa inji.
5. Tapered abin nadi hali
Irin wannan nau'in yana sanye da abin nadi mai siffar mazugi, wanda ke jagorantar babban flange na zobe na ciki.A cikin ƙira, koli na saman titin tseren zobe na ciki, saman titin tseren zobe na waje da filayen juzu'in nadi na birgima suna tsaka-tsaki a wani wuri akan layin tsakiya.Ƙwararren layi ɗaya na iya ɗaukar nauyin radial da nauyin axial na hanya ɗaya, kuma nau'i na layi biyu na iya ɗaukar nauyin radial da nauyin axial na hanyoyi biyu, wanda ya dace da ɗaukar nauyi mai nauyi da nauyin tasiri.
Ƙunƙarar abin nadi
Babban aikace-aikace: Mota: dabaran gaba, dabaran baya, watsawa, shingen pinion daban.Kayan aikin inji, injinan gine-gine, manyan injinan noma, mai rage kayan aikin titin jirgin ƙasa, mirgine wuyan niƙa da mai ragewa.
6. Zurfin tsagi ball hali
A tsari, kowane zobe na zurfin tsagi ƙwallon ƙafa yana da ci gaba da titin tseren tsagi tare da ɓangaren giciye na kusan kashi ɗaya bisa uku na kewayen da'irar ƙwallon ƙwallon.Ƙwallon ƙwallon ƙafa mai zurfi ana amfani da shi don ɗaukar nauyin radial, amma kuma yana iya ɗaukar wani nau'in axial.
Lokacin da radial clearance na bearing ya karu, yana da mallaki na kusurwar ƙwallon ƙafa kuma yana iya ɗaukar nauyin axial mai canzawa ta hanyoyi biyu.Idan aka kwatanta da wasu nau'ikan abubuwan daɗaɗe tare da girmansu iri ɗaya, wannan nau'in ɗaukar ƙaramin abu ne mai inganci, sauri da madaidaiciya.Nau'in ɗaukar hoto ne da aka fi so don masu amfani su zaɓa.
Ƙwallon ƙwallon ƙafa mai zurfi
Babban amfani: mota, tarakta, kayan aikin injin, mota, famfo ruwa, injinan noma, injinan yadi, da sauransu.
7. Tusar da ƙwallon ƙafa
Ya ƙunshi zoben hanyar tsere mai sifar mai wanki mai titin tsere, ƙwallon ƙafa da taron keji.Zoben tseren da aka yi daidai da shaft ana kiransa zoben shaft, kuma zoben tseren da ya dace da gidan ana kiransa zoben wurin zama.Ƙaƙwalwar hanyoyi guda biyu ya dace da zobe na tsakiya tare da shingen asiri.Ƙaƙwalwar hanya ɗaya na iya ɗaukar nauyin axial na hanya ɗaya, kuma nau'i na biyu na iya ɗaukar nauyin axial na hanyoyi biyu (kuma ba zai iya ɗaukar nauyin radial ba).
Tura ƙwallon ƙafa
Babban amfani: fil ɗin tuƙi na mota, sandar kayan aikin injin.
8. Tukar abin nadi
Ana amfani da abin nadi na turawa don ɗaukar shaft tare da nauyin axial a matsayin babban nauyin, kuma nauyin tsayin daka ba zai wuce 55% na nauyin axial ba.Idan aka kwatanta da sauran ƙwanƙwasa abin nadi, irin wannan nau'in yana da ƙananan juzu'i, saurin juyawa da iya daidaita kai.Nadi na 29000 bearing ne asymmetric spherical nadi, wanda zai iya rage dangi zamewar sanda da kuma tseren hanya a cikin aikin.Bugu da ƙari, abin nadi yana da tsayi da girma a diamita, tare da adadi mai yawa na rollers da babban nauyin kaya.Yawancin lokaci ana lubricated da mai, kuma ana iya amfani da maiko don yanayin ƙananan sauri na mutum.
Tuƙa abin nadi
Babban amfani: janareta na ruwa, ƙugiya crane.
9. Cylindrical abin nadi hali
Nadiri na abin nadi na silinda yawanci ana jagorantar shi da gefuna biyu na zoben ɗamara.Nadi keji da zoben jagora suna yin taro, wanda za'a iya raba shi da wani zobe mai ɗaure.Nasa ne zuwa ga rabe-rabe.
Ƙaƙwalwar yana da sauƙi don shigarwa da rarrabawa, musamman ma lokacin da ake buƙatar zoben ciki da na waje don yin tsangwama tare da shinge da gidaje.Ana amfani da irin wannan nau'in gabaɗaya don ɗaukar nauyin radial kawai.Juyin layi guda ɗaya kawai tare da zoben ciki da na waje tare da gefuna masu riƙewa zai iya ɗaukar ƙaramin tsayayyen kaya ko babban nauyin axial mai tsaka-tsaki.
Silindrical abin nadi hali
Babban aikace-aikace: manyan motoci, kayan aikin inji, akwatunan axle, injin dizal crankshafts, motoci, akwatunan wuta, da sauransu.
Lokacin aikawa: Juni-01-2022